123
Vứt khẩu trang không đúng nơi quy định sẽ bị xử phạt ra sao? - Báo Bà Rịa - Vũng Tàu điện tử

Vứt khẩu trang không đúng nơi quy định sẽ bị xử phạt ra sao?

Thứ Sáu, 28/08/2020, 18:18 [GMT+7]
In bài này
.

Hỏi: Cá nhân có hành vi vứt khẩu trang y tế (đợt dịch COVID-19 này được sử dụng rất nhiều) đã qua sử dụng ra đường, hè phố, không đúng nơi quy định tại nơi công cộng thì bị phạt như thế nào?

(Nguyễn Thị Thu, phường 1, TP.Vũng Tàu)

 Trả lời:

Về trường hợp bà Thu hỏi xin được trả lời như sau: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường quy định như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.

Như vậy, việc vứt khẩu trang đã qua sử dụng không đúng nơi quy định có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng hoặc từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng tùy thuộc vào mức độ hành vi theo quy định nêu trên.

PHƯƠNG ANH

;
.