123
Xử lý hành vi khai thác hải sản bằng thuốc nổ - Báo Bà Rịa - Vũng Tàu điện tử
TƯ VẤN PHÁP LUẬT:

Xử lý hành vi khai thác hải sản bằng thuốc nổ

Thứ Sáu, 12/01/2018, 18:06 [GMT+7]
In bài này
.

Hỏi: Tôi làm nghề câu giăng và đặt lồng bẫy khai thác hải sản gần bờ bằng ghe công suất nhỏ dưới 30CV. Vừa rồi, người bạn rủ tôi sử dụng thuốc nổ (do người này tìm mua và cung cấp) để khai thác hải sản thu lợi nhuận nhiều hơn. Vậy, việc khai thác hải sản bằng thuốc nổ giữa biển không gây hại đến tài sản, tính mạng của người khác thì có được thực hiện không? (Lê Văn Hải – huyện Đất Đỏ)

Trả lời: “Sử dụng vật liệu nổ công nghiệp để săn bắt, khai thác trái phép động, thực vật, xâm hại sức khoẻ con người, hủy hoại môi trường sinh thái, gây nguy hại đến an ninh, an toàn, trật tự xã hội” là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm, quy định tại khoản 4, Điều 5, Nghị định 39/2009/ND-CP Về vật liệu nổ công nghiệp.

Hành vi sử dụng vật liệu nổ công nghiệp để khai thác thủy, hải sản sẽ bị xử lý theo Nghị định số 103/2013/NĐ-CP ngày 12-9-2013 “Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thủy sản” như sau:

Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với hành vi tàng trữ trái phép vật liệu nổ trên tàu cá, hoặc phương tiện nổi khác xảy ra tại vùng nước nội đồng. Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng đối với hành vi tàng trữ trái phép vật liệu nổ trên tàu cá hoặc phương tiện nổi khác xảy ra trên biển. Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 7 triệu đồng đối với hành vi sử dụng vật liệu nổ để khai thác thủy sản tại vùng nước nội đồng. Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 25 triệu đồng đối với hành vi sử dụng vật liệu nổ để khai thác thủy sản trên biển. Cùng với việc bị phạt tiền, người vi phạm bị tịch thu vật liệu nổ; Tước quyền sử dụng giấy phép khai thác thủy sản từ 3 tháng đến 6 tháng; Buộc khôi phục lại công trình hoặc tài sản, công cụ khai thác thủy sản bị phá hỏng do hành vi sử dụng vật liệu nổ gây ra.

Căn cứ các quy định trên, bạn Hải không nên nghe theo lời người khác sử dụng thuốc nổ để khai thác hải sản. Đồng thời, khuyến cáo người bạn cũng không nên mua bán, tàng trữ thuốc nổ, vì đó là hành vi vi phạm pháp luật, tùy theo mức độ, tính chất vi phạm sẽ bị xử lý hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự.

Luật gia THANH MAI

;
.