123
Phơi lúa trên đường bị phạt - Báo Bà Rịa - Vũng Tàu điện tử
GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT:

Phơi lúa trên đường bị phạt

Thứ Sáu, 23/02/2018, 15:44 [GMT+7]
In bài này
.

Hỏi: Vừa qua, tôi bị chủ tịch UBND xã ra quyết định xử phạt hành chính 200 ngàn đồng về việc tôi đem lúa phơi trên lề đường. Xin hỏi, chủ tịch UBND xã có quyền xử phạt liên quan đến lĩnh vực giao thông hay không, mức phạt như trên có đúng không? (Nguyễn Thị Liên, huyện Đất Đỏ)

Trả lời: Việc phơi lúa trên đường là vi phạm pháp luật giao thông đường bộ. Theo Nghị định số 46/2016/NĐ-CP “Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt”, có hiệu lực từ 1-8-2016, tại Điều 12 về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ, quy định: Phạt tiền từ 100-200 ngàn đồng đối với cá nhân phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

Về thẩm quyền xử phạt, Điều 71, Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Chủ tịch UBND cấp xã có quyền phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 4 triệu đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Như vậy, việc chủ tịch UBND xã ra quyết định xử phạt hành chính 200 ngàn đồng đối với bà Liên về hành vi đem lúa phơi trên lề đường là đúng quy định, đúng thẩm quyền.

Luật gia THANH MAI

;
.